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MWONGOZO KUHUSU MASUALA YA AJIRA KATIKA UTUMISHI
WA UMMA

1. UTANGULIZI
Mwongozo juu ya masuala ya ajira ni maelekezo maalum kwa watendaji
kuhusu hatua wanazopaswa kuzingatia katika utekelezaji wa masuala ya
Ajira katika Utumishi wa Umma kulingana na Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu
na Nyaraka mbalimbali za Utumishi wa Umma. Aidha, Mwongozo huu una
viambatisho vya kumbukumbu zinazotumika kama rejea katika hatua
mbalimbali za kutekeleza zoezi la Ajira.

2. MADHUMUNI
Lengo la Mwongozo huu ni kuondoa uwezekano wa kuwepo kwa tafsiri na
uelewa tofauti wa nyezo hizo muhimu unaoweza kuathiri misingi ya ajira
katika Utumishi wa Umma. Ajira inapasa kuzingatia sifa, uwezo, uwazi,
ushindani na wenye kujali matokeo ya kazi na hatimaye kuongeza tija na
ubora wa huduma zinazotolewa kwa wananchi na maslahi kwa watumishi.

3. MAJUKUMU NA WATEKELEZAJI WAKUU WA MWONGOZO
Kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003 Kanuni Na. 3 fasihi za
Mamlaka ya Uteuzi na Mwajiri zimetolewa kama ifuatavyo:-

¢ Mamlaka ya Uteuzi (“Appointing Authority”) ni chombo au mtu
aliyepewa mamlaka na sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8, 2002 kama
ilivyorekebishwa na Sheria Na. 18 ya mwaka 2007 kufanya uteuzi wa
Watumishi wa Umma kwa ajili ya kuajiriwa.

e Mwajiri (“Employer”) ni mtu au chombo, katika Utumishi wa Umma,
kinachoingia mkataba wa kazi na mtumishi na chenye wajibu wa kulipa
mshahara wa mtumishi huyo.

o Utekelezaji wa masuala mbalimbali ya kiutumishi ndani ya Utumishi wa
Umma ikiwemo Ajira na Maendeleo ya watumishi ni jukumu la mamlaka
mbalimbali kama zinavyofafanuliwa na Sheria ya Utumishi wa Umma
Na. 8 ya 2002 kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 18 ya mwaka 2007,
Kanuni za Utumishi wa Umma za 2008 na Taratibu za uendeshaji wa
Utumishi wa Umma za 2008 zikisomwa pamoja na Waraka wa Utumishi
wa Umma Kumb. Na. C/AC.45/257/01/C/99 wa tarche 12 Mei, 2008.

Kwa mujibu wa Nyaraka hizo Mamlaka zifuatazo ni wahusika wakuu
katika utekelezaji wa masuala ya Utumishi.



(D)
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Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Ibara va 36 ya mwaka 1977, Rais ndiye Msimamizi Mkuu wa
Utumishi wa Umma. Rais pia ndiye mwenye mamlaka ya juu kabisa
katika Utumishi wa Umma na watumishi wote wanatekeleza
majukumu yao kwa niaba ya Rais na ndiye mamlaka ya Uteuzi wa
Viongozi Wakuu Serikalini.

(i)} Katibu Mkuu Kiongozi

(iii)

(iv)

)

Katibu Mkuu Kiongozi ndiye mamlaka ya ajira na kuwathibitisha
kazini Watendaji Wakuu wote wanaouteuliwa na Rais. Hali
kadhalika, Katibu Mkuu Kiongozi ni mamlaka ya nidhamu kwa
watendaji wakuu wanaoteuliwa na Rais na Watumishi wote wa
Umma pale atakapoona inafaa kuchukua hatua za nidhamu.

Waziri mwenye dhamana ya Utumishi wa Umma

Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kama
ilivyorckebishwa na Sheria Na. 18 ya mwaka 2007, Kifungu Na.
34(1) inampa Waziri mamlaka ya kutunga Kanuni za Utumishi wa
Umma (Public Service Regulations). Waziri pia amepewa mamlaka
ya kutunga Taratibu za Uendeshaji (Public Service Scheme) na kwa
maana hiyo anasimamia utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni na
Taratibu za Utumishi wa Umma.

Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa

Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa ni Mamlaka ya Ajira,
kuthibitishwa kazini na nidhamu kwa Wakurugenzi wa Halmashauri
za Manispaa, Miji na Wilaya.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Pamoja na majukumu ambayo Makatibu Wakuu wote wanayo
kuhusiana na ajira na nidhamu, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma anayo mamlaka ya ziada
yafuatayo:-

(a) Ni Msaidizi wa Katibu Mkuu Kiongozi katika masuala ya
uendeshaji wa Utumishi.

(b) Kutoa vibali vya ajira kujaza nafasi zilizo wazi katika
Utumishi wa Umma.

(¢) Kupandisha (upgrade) au kuteremsha (downgrade) daraja la
cheo katika Utumishi wa Umma.

(d) Kuunda, kusimamia, kutathmini, kuhuisha na kutafsiri Sera
ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma.

(¢) Kupanga viwango vya mishahara katika Utumishi wa Umma.
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() Kuandaa Kanuni za maadili ya Utumishi wa Umma.
(g) Kusimamia Ajira za wageni.

(vi) Makatibu Wakuu, Wakuu wa Idara Zinazojitegemea na Wakala

za Serikali, Makatibu Tawala wa Mikoa na Wakurugenzi wa
Halmashauri za Serikali za Mitaa.
Hawa ni mamlaka za ajira, kuthibitisha kazini, kupandisha vyeo na
nidhamu kwa watumishi walio chini yao isipokuwa wale
wanaoteuliwa na Rais na wale wanaoteuliwa na Waziri mwenye
dhamana ya Serikali za Mitaa.

(vii) Idara ya Utumishi wa Walimu (Teachers Service Department)
katika Tume ya Utumishi wa Umma.
Idara ya Utumishi wa Walimu ndiyo Mamlaka ya Ajira, kuthibitisha
kazini, usajili, kupandisha vyeo na nidhamu ya walimu wote walio
katika Utumishi wa Umma.

4. TAARIFA ZA UTEKELEZAJI
Pamoja na Mwongozo huu, kuna JEDWALI LA MAJUKUMU NA
MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI ambalo litazingatiwa na Waajiri,
Aidha, Viambatisho “A” mpaka “M?” vinaonyesha fomu za mfano (sampuli)
ambazo zinatumika katika hatua mbalimbali za uteckelezaji.

Kila Mwajiri pamoja na Sekretarieti ya Ajira wanapaswa kutoa taarifa za
utekelezaji wa kazi zote zilizoanishwa katika mwongozo huu kwa kila robo
mwaka. Taarifa hizo ziwasilishwe kwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa
Umma kabla ya tarehe 15 ya mwezi wa kwanza wa robo inayofuata.

5. HITIMISHO
Kila Mamlaka ya Ajira katika Wizara, Idara inayojitegemea, Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Sekretarieti ya Ajira hazina budi kuzingatia
kikamilifu mwongozo huu muhimu na kuhakikisha kuwa watumishi
wanaoajiriwa katika Utumishi wa Umma wana taaluma, ujuzi na sifa
zinazotakiwa. Aidha, upendeleo au ukiukaji wa taratibu wa aina yoyote
utachukuliwa kuwa ni utovu wa nidhamu na Mtendaji Mkuu atachukuliwa
hatua stahiki.

6. TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA
Mwongozo huu utaanza kutumika rasmi tarehe 01 Septemba, 2009.

Jovin B. Kitambi
MWENYEKITI
TUME YA UTUMISHI WA UMMA
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WAJUMBE WA BODI ZA AJIRA

(Kanuni za Utumishi wa Umma 2003, Kanuni Na. 127 na 128)
Kutakuwa na Bodi za Ajira katika Utumishi wa Serikali za Mitaa.
Bodi hizi zitakuwa na Wajumbe kama ifuatavyo:-
1. Mwenyekiti — ambaye atateuliwa na Halmashauri husika kwa mujibu wa
Kanuni za Utumishi wa Umma.

2. Mjumbe mmoja — atateuliwa na Halmashauri husika miongoni mwa
wajumbe wa Halmashauri hiyo ili mradi asiwe ni Mwenyekiti wa
Halmashauri husika.

Katibu Tawala wa Wilaya au mwakilishi wake.
4. Mtaalam anayehusika na masuala ya Serikali za Mitaa katika Sekretarieti ya

Mkoa.

5. Mkuu wa Idara ya Utumishi katika Halmashauri husika atakuwa Katibu na
hatakuwa na haki ya kupiga kura.

1

MAJUKUMU YA BODI YA AJIRA
1. Kuthibitisha watumishi kazini.
2. Kupandisha watumishi vyeo.

WAJUMBE WA KAMATI MAALUM ZA AJIRA

(Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003 Kanuni Na. 9(3)

Kutakuwa na Kamati Maalum za Ajira ambazo zitaundwa na Mamlaka za Ajira
(Watendaji Wakuu) katika Wizara, Idara zinazojitegemea na Mikoa.

Wizara:
Kamati Maalum za ajira katika Wizara zitakuwa na wajumbe wafuatao:-
1. Mwenyekiti — atateuliwa na Mtendaji Mkuu husika.
2. Katibu — Mkurugenzi wa Idara ya Utumishi na Utawala.
3. Wajumbe watatu — watateuliwa na Mtendaji Mkuu husika.
4. Mkuu wa Idara/Kitengo ambayo /ambacho nafasi iliyowazi inatakiwa
kujazwa.
5. Mjumbe — Afisa Tawala /Utumishi Mkuu mmoja kutoka Idara ya Utawala
na Utumishi.

Idara Zinazojitegemea
Kamati Maalum za Ajira katika ldara zinazojitegemea ambazo zitakuwa na

wajumbe wafuatao:-
1. Mwenyekiti — atateuliwa na Mtendaji Mkuu husika;
2. Wajumbe wawili — watateuliwa na Mtendaji Mkuu husika.
3. Mkuu wa Idara/ Kitengo ambayo/ambacho nafasi iliyowazi inatakiwa

kujazwa.
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4. Afisa Mfawidhi Msimamizi Mkuu wa Utumishi na Utawala wa ldara
inayojitegemea atakuwa Katibu.

Mikoa
Kamati Maalum za Ajira katika Mikoa zitakuwa na wajumbe wafuatao:-
1. Mwenyekiti — atateuliwa na Katibu Tawala wa Mkoa husika.
2. Wajumbe watatu — watateuliwa na Katibu Tawala wa Mkoa husika.
3. Afisa anayesimamia Utumishi na Utawala Mkoani ambaye atakuwa Katibu.
4. Katibu Tawala wa Wilaya yenye nafasi wazi inayotakiwa kujazwa.

MAJUKUMU YA KAMATI MAALUM ZA AJIRA
1. Kuthibitishwa watumishi kazini.
2. Kupandishwa watumishi vyeo.

WAJUMBE WA KAMATI ZA MIKOA NA WILAYA

(Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8, 2002 kifungu cha 6(4) na kifungu cha 29(3)
(Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003, Kanuni Na.113, 114 na 120).

Idara ya Utumishi wa Walimu katika Tume ya Utumishi wa Umma, itakuwa na
Kamati za Ajira kwa ajili ya Walimu. Kamati hizi zitaundwa na Tume ya
Utumishi wa Umma baada ya kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya Elimu.
Kamati husika zitakuwa na wajumbe wafuatao:-

1. Kamati za Mikoa
e Mwenyekiti
e Katibu (Katibu wa TSD Mkoa)

 Wajumbe watatu

2. Kamati za Wilaya
¢ Mwenyekiti
e Katibu (Katibu wa TSD Wilaya)

e Wajumbe watatu

MAJUKUMU YA KAMATI ZA MIKOA NA WILAYA

1. Kupitia maswali ya usaili na utaratibu wa kutoa alama.

2. Kufanya usaili wa waombaji waliomo katika orodha ya usaili.

3. Kuwasilisha orodha ya Walimu walioteuliwa kuajiriwa kwa Mkurugenzi
wa Halmashauri (kwa walimu wa Shule za Msingi} au Katibu Mkuu (kwa
Walimu wa Sekondari na Vyuo) ili atoe barua za Ajira na kutoa taarifa ya
utekelezaji kwenye Kamati husika.

4. Kuhakikisha kuwa walimu walioorodheshwa katika rejesta ya walimu
wanajaza fomu za mikataba ili kuwezesha usajili wa walimu husika.
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5. Kuwasilisha majina ya waajiriwa wapya na fomu za mikataba Idara ya
Utumishi wa Walimu kwa ajili ya usajili na kupewa namba za usajili.

6. Kutunza na kudumisha rejesta sahihi ya walimu wote katika eneo la
usimamizi. .

7. Kutunza na kudumisha tange sahihi ya walimu wote katika eneo la
usimamizi.

8. Kamati ya Wilaya inaweza kupendekeza kwa Kamati ya Mkoa walimu
wanaoomba kurejeshwa kazini baada ya kutumikia adhabu ya kufukuzwa
kazi bila Utumishi kwa kipindi kisichopungua miezi 12 ili hatimaye
yawasilishwe Tume kwa uamuzi.

9. Kutunza kumbukumbu za Utumishi wa Walimu katika majalada ya wazi na
siri pamoja na kutuma taarifa za Utumishi (service particulars) kwenye
Kamati za Mikoa wanayohamia walimu.

10. Kusimamia Maadili ya kazi ya Ualimu.

11. Kuthibitisha walimu kazint.

12. Kupandisha walimu vyeo.

UTARATIBU WA KUPOKEA NA KUCHAMBUA MAOMBI

Barua zote za maombi zigongwe mhuri na tarehe zinapopokelewa.

Maombi yote ya kazi iliyotangazwa yaorodheshwe katika fomu inayofanana na
Kiambatisho E. Zoezi la kuandaa orodha ya wanaofaa kusailiwa lifanywe mara
baada ya tarehe ya mwisho ya kupokea barua za maombi na lizingatie mambo
yafuatayo:-

1. Mwajiri ateue Maafisa waaminifu ambao watachambua maombi yote kwa
kuzingatia sifa zilizoainishwa kwenye tangazo la kazi, Miundo ya Utumishi
na kiwango cha kufaulu cha juu (Aggregates) kutoka katika vyuo
vinavyotambuliwa na Serikali. Majina hayo yaorodheshwe kwenye fomu
inayofanana na Kiambatisho F. Mwajiri mwenyewe ahakiki orodha ya
waliopendekezwa kusailiwa.

2. Kila nafasi ya kazi itashindanishwa na waombaji watatu.

3. Endapo tangazo la kazi litarudiwa kwa kukosekana kwa waombajl na
wakapatikana tena waombaji wachache, taratibu za kuwasaili ziendelee kwa
nafasi moja kushindanishwa waombaji wawili.  Aidha endapo bado
watakosekana waombaji wa kutosha basi mwajiri awasiliane na Tume ili
imsaidie kujaza nafasi hizo.

TARATIBU ZA KUENDESHA USAILI
1. Usaili utafanywa kwa lugha ya Kiswahili au Kiingereza kutegemea na
mahitaji ya kazi. Kufuatana na mahitaji ya mwajiri, mtihani wa ziada
unaweza kutolewa.

2. Wasailiwa wote watahojiwa na Sekretarieti ya ajira yenye akidi (quorum)
isiyopungua nusu ya wajumbe.
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. Wasailiwa wote watahojiwa kwa kutumia maswali yanayofanana ambayo
yanatakiwa yawe yameandaliwa kabla ya usaili. Maswali yatungwe
kufuatana na kazi iliyotangazwa. Ona Kiambatisho G.

. Wasailiwa watatakiwa kuwasilisha picha mbili (passport size), vyett vyao
halisi (original certificates) ili vikaguliwe wakati wa usaili.

. Utaratibu wa kutoa alama (marking scheme) utumiwe wakati wa usaili.
Aidha alama itakayotolewa kwa kila swali (swali 1 hadi 7), itaingizwa
kwenye kiambatisho F. Kiambatisho H kitumike kupima swali la 1 tu.
Kiambatisho I kitumike kupima swali la 2 hadi 7.

. Jumla ya alama atakazopewa msailiwa zitapatikana kutokana na wastani wa
alama za wajumbe walioshiriki kumpima msailiwa kwa kutumia
Kiambatisho F na kuzihamishia katika Kiambatisho J.

. Wasailiwa watapangwa kufuatana na wastani wa alama walizopata kuanzia
wa kwanza kwa kupata alama ya juu hadi ya mwisho. Alama ya kufaulu ni
asilimia 50 na kuendelea. Iwapo wasailiwa wawih wa jinsi moja watapata
alama zinazolingana achukuliwe yule mwenye umri mkubwa zaidi.

. Endapo wasailiwa wawili wa jinsi tofauti watapata alama zinazolingana,
msailiwa wa kike atachaguliwa, kama ni jinsi moja mwenye umri mkubwa
atachaguliwa.

. Waajiri wawape kipaumbele walemavu kufuatana na Sheria ya Ajira kwa
Walemavu Na.l ya mwaka 1982.
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